This topic contains 0 voices and has 0 replies.
0 voices
0 replies
  • Author
    Posts
    • #13946 Reply
      WIC
      Keymaster

      Topic này mình chia sẽ về việc "yêu cầu thợ hàn là cần thiết để thực hiện quy trình hàn hay không"?

      Trả lời: Không bắt buộc đối với ASME IX, AWS và ISO 15614-1

      Giải thích: theo các quy chuẩn trên thì không nhất thiết phải thợ hàn là người được thực hiện quy trình (xem các định nghĩa về thợ hàn trong các tiêu chuẩn ASME, AWS, ISO). Người chưa được chứng nhận bất kỳ chứng chỉ nào cũng có thể thực hiện mẫu thi này, miễn sao anh ấy thực hiện hoàn tất mẫu kiểm tra, đảm bảo chất lượng mối nối và thử nghiệm thành công là chấp nhận được. (Lưu ý: thợ hàn là người đã thực hiện mẫu kiểm tra, kiêm tra NDT hoặc kiểm tra cơ tính phù hợp với tiêu chí chất lượng thì được công nhận là chứng chỉ, giới han tùy vào mỗi tiêu chuẩn áp dụng)

      Sau khi thực hiện thành công và kết quả chấp nhận phù hợp với tiêu chuẩn thì nhà máy có thể ban hành chứng chỉ thợ hàn cho anh thợ này. Lúc này mới gọi là thợ hàn. Sau đây là các điểm để bạn tham khảo:

      • ASME IX 2021: QG-106.2 (e).
      • AWS D1.1 2020: Clause 6.16.3
      • ISO 15614-1 2017: Section 5.0

       

Topic tags
Reply To: Yêu cầu đối với thợ thực hiện quy trình hàn?
WIC-2560x512 Community

Services

Contact Us

Following Us

Disclaimer: Weldinginspections.net is based on information from multiple sources and our experience with welding and inspection scopes. It is not a replacement for manufacturers directions and is only to provide reminders for inspector.

© 2019 - 2021 weldinginspections.net | All rights reserved | Privacy Policy